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za maji Hifadhi ya Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu Mwandamizi wa Uhifa- kuwa, katika eneo la hifa- yaani ng’ombe, punda, Wamasai wenyewe hawana
dhi anayesimamia Idara dhi baadhi ya shughuli za mbuzi na kondoo wakipata  asili ya kula nyama ya wan-
A 4 CVHUSIANO uliopo ya Maendeleo ya Jamii kibinadamu kama kilimo na magonjwa, wanatoa taarifa  yamapori hivyo hawawindi
kati ya jamii ya waf- katika Mamlaka ya Hifadhi  ujenzi wa nyumba za ku- kwetu na tunaitikia haraka wanyamapori, kwa maana
ugajina Mamlakaya  yaNgorongoro (NCAA), dumu haziruhusiwi, hivyo .~ kwa matibabu na chanjo hiyo wanasaidia sana uhi-
Hifadhi ya Ngorongoro Mdala Fedes, anasema hayo  Hifadhi imekuwa ikiwa- - yaani kinga.” fadhi na pia kuvutia utalii
(NCAA) unachangiwa anapoelezea namna hifadhi-  saidia wakazi wa eneo hilo Fedes anasema kuto- katika hifadhi kutokana
na huduma mbalimbali hiyo inavyonufaisha jamii Kwa namna mbalimbali kwa  kana na wanajamii hao na umaarufu wa kabila lao
. za kijamii zinazotolewa ya wafugaji wa Kimasai- kuwa uchumi wao unatege- = kuzuiwa kufanya shughuli  unaovutia watalii wengi wa-
na Mamlaka kwenda hususan wanaoishika- mea mifugo zaidi. za uzalishaji mali, Mamlaka ~ naotembelea Ngorongoro.”
kwa jamii maana kama tika Tarafa ya Ngorongoro + Anapotakiwa kufafanua . inatoa na kuwapa baadhi ya Anasema idara yake
huduma hizi zitakuwa wilayani Ngorongoro katika - namna NCAA inavyowa- huduma kwakuwa naoni - imekuwa ikigharimiz{
mbaya, basi hata uhusi- Mkoa wa Arusha hasamaji - saidia na kuwanufaishawa-  sehemu \ yahifadhi nawana-  miradi mbalimbali ikiwemo
ano hautakuwa mzuri. kwa matumiziya watuna - najamii hao kupitia ufugaji,  saidia katika uhifadhi kwa ya uboreshaji_.wa nufggp,
~ Ndiyo maana bajeti zetu mifugo. = . 5 Fedes anasema: “Kupitia kuwa wametawanyika eneo chanjo na maji kwa ajili
zinazingatia pia mahitaji Uchunguzn kupitia wataalamu wetu waNCAA,  lote la hifadhi hivyo, kuwa ya matumizi ya watu na
halisi ya jamii inayoishi : Mazungumzo na-vyanzo-  tunatibu wanyamaporina .- 1 vigumu hata kwa ma]anglh ‘ ;
‘ndani ya hifadhi” . » mbalimbali katika Hifadhi - . mifugo ya wafugajihawa . kupenya, - ¥ v
. Kamishna Msaidizi . ya Ngorongoro umebaini ndiyo maana mifugo yao Tas Anasema “Bahati nzun, iy
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“'cﬂ::;;n alinukuliwa wakati
o tathmini l1iy:1 akisema:
:‘K:ilinqﬂzi mmoja “’-‘llflhama
b giasa alinizuia kujiandiki-
;h.l oti kwa huwa ni mlema-
w”

CHANGAMOTO ZA

Jlibainika katika tathmini
hiyo kuwa, bado jamii inao
mfumo dume una_opolosha na
puwafanyd baadhi ya watu
Judhani kimakosa kuwa, wan-
swake hawawezi kuongoza.

Uchunguzi unaonesha
Kuwa, wanawake ni wachapa
Jazi wazun na waadilifu
wanapokuwa madarakani.
Mfano wa wax.mw‘ake'viongozi
wanaofanya vizur, ni pamoja
naMakamu wa Rais, Samia
Suluhu ameonesha uwezo
mkubwa katika wadhifa wake.

Ripoli inasema: “Vyama
vingi havizingatii kwa usawa,
suala lajinsia kutokana
na kutawaliwa na mfumo
dume dhidi ya wanawake.”
Inaongeza: “Wanawake wengi
walilalamika kukosa nguvu
2a kuchumi ili kupambana
ra washindani wao wanaume
wanaotumia mwanya huyo
kujipatia wapiga kura.”

Changamoto nyingine in-
ayotajwa na ripoti ya tathmini
hiyo nl muda wa mambo ya
si2sa hasa uchaguzi, kugon-
gana na ratiba ya majukumu
yakifamilia,

"Wanawake wengi walio-
hojiwa walisema walishindwa
kushiriki kikamilifu katika
uchaguzi kutokana na ratiba
yamikutano ya kampeni
ambazo mara nyingi nl jioni
muda ambao wanapaswa
kuwa nyumbani wakiandaa
chakula cha jioni...” anasema
Zaa.

MAPENDEKEZO YA
JUMLA

Inapendekezwa kuwa,
ili kuwapo ushiriki kamilifu
wa wanawake na watu
wenye ulemavu katika siasa
namchakato wa uchaguzi,
kufanyike marejeoya sheria
ili hlgaﬁklsha l:m{akuwapo
demokrasia shirikishi katika
Yyama vyote kwa wanawake
na watu wenye ulamavu.

“Serikali na vyama vya

siasa viwasaidiwe wanawake
M2 watu wenye ulemavu
Wanzotamani kugombea ili
kuwawezesha kukamilisha
ushindanl na washindani wao
Wanaume,” anasema Zaa na
kuongeza: “Asasi za kiraia
dnazojihusisha na finsia na
ushirikishwaji jamii kufanya
kazi kwa karibu na vyama vya
slasa katika kuelimisha vion-
£0zi wa vyama na makada
kuhusy jinsia na ushiriki wa
Wanawake na watu wenye: -
ulemavuy katika mchakato wa
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mifugo,
) “Kwa asili ya Wamasai,
ni wafugaji na nguvu yao
kybwn inategemea ufugaji
hivyo, tunawasaidia na ku-
wawezesha katika eneg hili
13 ufugaji i \vapate mifugo
!Jfl!‘a yenye afya ya kutoshy
iliiwasaidie kupata kipato
kizuri huku ufugaji wao
ukiwa endelevu na tunafanya
hivi hasa kupitia huduma za
chanjo dhidi ya magonjwa ya
mlipuko kwa wanyama.”

“Hill tunalifanya il
kuepusha magonjiva kutoka
kwa wanyamapori kwenda
kwa mifugo; au Magonjwa ya
mifugo kwenda kwa wanya-
mapori. Kwa mfano, ng'ombe
akifa porinl kama alikuwa na .
ugonjwa, ataacha vijidudu na
mnyamapori akila nyasi zill-
zoota pale, anaweza kupata
vijidudu hivyo vinavyoweza
kudhuru afya yake, ndiyo
maana tunanunua pia dawa
za chanjo kutibu mifugo
Wwa0,” anasema Fedes.

Hivi karibuni Kamishina
huyo Msaidizi Mwandamizi
wa Uhifadhi alinukuliwa
akisema: “... Tunafanya pia
uhamilishaji ili kuboresha
mifugo wao maana wengi
wanakuwa dhaifu na kush-
indwa kushindana katika
soko ili kupata bei za soko
shindani hivyo, tunawatafutia
mbegu bora na kupandikiza
ili ng"ombe wawe bora zaidi.”

Anapoulizwa kuhusu
upigaji chapa kama alama ya
mifugo, lakini kwa kuz-
ingatia ulinzi wa thamani
ya ngozi, Fedes anasema:
“Idara hii kwa kushirikiana
na Halmashauri ya Ngorong-
oro, tulitengeneza mihuri
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kikapata namba yake ili kujua
mwingillano uliopo.”

Anasisitiza: “Uwekaji wa
chapa (alama) hizi unafanyika
kwenye miguu chini ya poti
la ng’ombe na siyo Juu ili
kutoharibu ngozi na thamani
yake,,.”

Kwa mujibu wa sensa ili-
yofanyika mwaka 2017 ndani
ya hifadhi hiyo, enco hilo lina
mifugo takriban B31,500.

Mintarafu suala la maji
kwa mifugo na binadamu,
Fedes anosema: "Tunachan-
gla utoajl wa huduma za
majl kwa ajili ya mifugo
na binadamu ndiyo maana
tumechimba mabwawa mengi
na majosho kwa ajili yao.”

“Huwa tunafanya uta-
fitl na kuangalia eneo lenye
ukingo na kutengeneza ili
kuvuna maji yanayotuama
mwaka mzima na kuyapeleka
schemu za kunyweshea ili
kuzuia ng'ombe kunywea
kwenye bwawa.”

Uchunguzi umebaini
kuwa, katika kuwanufaisha
wanajamii kiufugaji, NCAA
imewezesha eneo hilo kuwa
na mabwawa 21 na majosho
17 kwa ajili ya mifugo.

Kuhusu maji kwa matu-
mizi ya watu, Fedes anasema:
“Tumeweka maji ya bomba
katika vijiji vingi ndani ya
hifadhi... Katika vijiji vingine
vipo visima virefu na pampu
ya jencreta ya mafuta na
sehemu nyingine, tumeweka
pampu za kutumia umeme
unaotokana na mionzi ya jua °
(sola).”

Licha ya kuwepo kwa
miradi kadhaa ya maji
inayosimamiwa na NCAA,
imebainika kuwa Mamlaka
hiyo inaendesha visima vinne
vya Oldonyoogol na Lemuta

& A

Moja ya mabwau;a yﬁ maji kwa ajili y.; kunyweshea mifugo ya wenyeji lililojengwa eneo
la Simba B ndani ya. Hifadhi ya Ngorangoro.
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Wafugaji wanavyofaidi huduma .
72 maji Hifadhi
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Meneja wa Maendeleo ya Jamii wa Mamlaka yaH
Mdala (aliyesimama) akizungumza katika mkutan

ifadhi ya Ngorongoro (NCAA), Fedes
0 wa kujadili utaratibu wa usimamizi

wa fedha zinazotolewa na NCAA kwa Baraza la Wafugajji na miradi inayotekelezwa
katika Tarafa ya Ngorongoro (Picha kutoka Mtandaoni).

vyonufaisha wakazi wa mae-
neo ya Kesile, Esilalei, Elerai
na Oldonyoogol huku Kisima
cha Kakesio kinachotumia
jenereta kikinufaisha wakazi
wa Kakesio, Ereko na Ngutot.

Kisima cha Osinoni
kinahudumia pia wakazi wa
maeneo ya Osinani, Ngerey-
ani na Loorkisale. Chanzo
cha maji cha Mto Orpusare
kinanufaisha wakazi wa mae-
neo ya Olpiro, Endumaghay
na Endamagha.

“Karibu vijiji vyote vina
huduma ya maji kupitia mife-
reji inayopeleka maji katika
vijiji vingine,” anasema Fedes
na kuongeza: “Kisima cha
Oldonyoogol kinachotumia
sola huzalisha lita 800,000
kila siku na ni kizuri kwa
ufugaji wa kondoo ndiyo

wa kata takriban 11 zikiwamo
2a kutoka nje ya Hifadhi ya
Ngorongoro, wakati mwing-
ine hutumia kisima hicho.”

Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Maji NCAA, Victor
Joseph Gwandu anasema
changamoto kubwa katika
miradi ya maji inayotekelez-
wa na NCAA kwa wakazi
wa eneo la hifadhl, ni baadhi
ya wafugaji hao kuiharibu ili
kupata maji ya kunyweshea
mifugo wao katika sehemu
wanazotaka wao.

“Changamoto nyingine ni
uhamaiji wa wafugaji kwenda
baadhi ya maeneo yasiyo rafi-
ki kwa miradi ya majl kama
milimani na pia, idadi kubwa
ya mifugo kutoka maenco ya
nje ya tarafa hil,” anasema
Victor na kuongeza kuwa,
wanapambana na hali hiyo
kwa kuendelea kuwapa elimu
endelevu juu ya umuhimu wa
kutunza miradi hiyo ambayo
Serikall imekuwa ikitoa fedha
nyingi kuljenga.

Fedes yeye anasema:
“Changamoto kubwa ni wa-
fugaji kuhamahama na pla,
baadhi ya wananchi wame-
jenga kasumba ya utegemezi
kiasi kwamba, hata bomba
likiharibika sehemu ya kuten-
geneza kwa Sh 10,000 mtu
anaweza kulalamika na ku-
subirl mamlaka itengencze.”

“lli kukabillana na hali
hiyo, tumepanga kuwasaidia
na tumewashauri waunde
umoja wa watumiaji maji ili
kusaidia kutunza na kulinda
vyanzo na miundombinu ya
maji...” anasema.

Mwenyekiti wa Kamati ya ,
Malisho katika Baraza la Wa- ,
fugaiji wa Tarafa ya Ngorong- .

oro ambaye pia ni Kiongozi
wa Mila (Laigwanani) mkazi
wa Kijiji cha Kayapsi, Saimon
Saitoti anakiri akisema: *Ni
kweli awali kulikuwa pia na
uchimbaji holela wa visima
unacharibu mazingira na
hata wakati mwingine wan-
yama kufa kwa kudumbukia
katika visima hivyo, lakini
tunaendelea kuhamasishana
kuacha kabisa suala hili...”
Anaongeza: “Tumcjen-
gewa sehemu ya kunyweshea
mifugo, ingawa iko mbali
na wakati mwingine, maji
yanakatika inakuwa shida...”
Mmoja wa wanawake ka-
tika Kitongoji cha Elmotonyi
katika Kata ya Ngorongoro,
Nasaro Samlia anasema:
“Kwa kweli tunashukuru
hifadhi maana tuliwekewa
bomba la maji japo kwetu
lipo mbali na watu ni wengl,
hivyo wakati mwingine tuna-
kosa. Hata hivyo, ni msaada
mkubwa kwetu...”
Mwingine anayekataa
kutajwa anascma: “Walio nje
Wanaweza wasijue namna
hifadhi inavyotusaidia, lakini
inatumia pesa nyingi kwa
ajili yetu wakazi wa humu;
mamilioni kwa mamilioni.
Kwa kweli tunaishukuru
Serikali maana hifadhi ni mali
ya serikall.”
Mwenyekiti wa Kijiji
cha Kayapsi katika Kata ya
Ngorongoro, Osoyi Naltwati
anasema: “Hapa tumepata
josho na kama kijji linatu-
saldia sana maana tayari
tunayo hata akauntl, ingawa
josho lipo mbali kwa baadhi
ya wafugaji kwa kuwabaadhi |
huwa wanasngea pembezoni
kwa ajili ya kufuata malisho:”

demokrasia na uchaguzi.”. .
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‘Ufugaji ng’ombe
Inavyowezesha |
kuzalisha nishati
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kwa kukuza pato la lml;: na l?ﬂke, Galusi anasema kuwa linnwgulziug ijnm:mua :an?ni im|

X 3 kuna ng'ombe 1,600, hiv{: i " anasema.
_Hadi mwaka jana, 2019, sekta  kwamba limetumika kuzalisha
hiyo ilkuwa kwa asilimia 5 na
'khm‘

19 MAKALA 7 g 4 [y

| mingl, inayouzwa bei
fuu kwa walugajiwad
nafuu wl ug: lrlia f:gu

A . \
bua faida
ya kuvuna nyama,

“Baada ‘yq samadi hiyo
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